แผนการจัดการเรียน กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ
วิชา ภาษาอังกฤษ แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง Sports
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 เวลา 1 ชั่วโมง
**************************************************************************************
สาระสำคัญ
การเล่นกีฬาจะช่วยให้มีพัฒนาการที่ดีทางด้านร่างกายเป็นอย่างมาก และถ้ารู้สำนวนการใช้ภาษาเกี่ยวกับกีฬาตามเจ้าของภาษานั้นแล้วจะช่วยให้นักเรียนสื่อสารกับเจ้าของภาษาได้อย่างถูกต้องและเหมาะสมกับสถานการณ์
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
นักเรียนรู้คำศัพท์ และความหมายเกี่ยวกับกีฬาชนิดต่างๆได้และสามารถใช้สำนวนของภาษาในการบอกกีฬาที่ตนชอบเล่นได้
มาตรฐานการเรียนรู้
ต1.2 พูดโต้ตอบด้วยคำสั้นๆง่ายๆในการสื่อสาร ระหว่างบุคคลตามแบบที่ฟัง
ต1.2.4 พูดขอและให้ข้อมูลง่ายๆ เกี่ยวกับตนเอง และเพื่อนตามแบบที่ฟัง
จุดประสงค์การเรียนรู้
จุดประสงค์ปลายทาง
1.ใช้ภาษาในการสื่อสารได้ในเรื่องที่ตนเองกล่าวได้ถูกต้อง
2.เข้าใจความหมายของประโยคที่ใช้ในการสื่อสารและนำไปใช้กับเจ้าของภาษาได้อย่างเหมาะสม
3..ผู้เรียนสามารถใช้บทสนทนาเกี่ยวกับกีฬาที่ตนชอบเล่นได้อย่างถูกต้อง
จุดประสงค์นำทาง
1. ออกเสียงและใช้บทสนทนาบอกกีฬาที่ตนชอบเล่นได้อย่างถูกต้อง ชัดเจน
สาระการเรียนรู้
Skill : Listening Speaking Reading and Writing .
Vocabulary : Football Volleyball Swimming Table tennis Badminton Sepak takraw
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน ( Warm up)
1.ครูถามนักเรียนว่าชอบเล่นกีฬาหรือเปล่า ใครเล่นกีฬาอะไรเป็นบ้าง แล้วกีฬาที่ชอบคือกีฬาอะไร
2.ครูถามนักเรียนว่าถ้าชอบกีฬาชนิดนั้นเราจะบอกครูหรือเพื่อนว่าอย่างไร
ขั้นนำเสนอ ( Presentation)
1.ครูเขียนคำศัพท์ชื่อของกีฬาลงบนกระดานดำ ออกเสียงคำศัพท์ของกีฬาต่าง ให้นักเรียนฟัง ประมาณ 2-3 ครั้งแล้วให้นักเรียนอ่านออกเสียงตามครู
Football Swimming Volleyball Sepak takraw
Teble tennis Badminton Tennis
2.ครูอ่านประโยคสนทนา แล้วให้เด็กอ่านตาม
A: What sport do you like ?
B: I like badmin ton. ครูยกตัวอย่างให้เด็ก
ขั้นฝึกปฏิบัติ ( practice)
ครูให้นักเรียนจับคู่แล้วใช้ประโยคสนทนาที่ครูอ่านให้ฟัง แล้วสอบถามเพื่อนเกี่ยวกับกีฬาที่ตนชอบเล่น โดยให้เป็น A และ B สลับกัน
ขั้นนำไปใช้ (Production)
1.ครูพานักเรียนเล่นเกมจับคู่บัตรคำศัพท์ที่เป็นชื่อของกีฬาชนิดนั้นให้ถูกต้อง โดยแบ่งเป็น 3 กลุ่มเท่าๆกัน แล้วให้ยืนเข้าแถวตอนโดยจะติดรูปกีฬาบนกระดานดำ และบัตรคำศัพท์วางอยู่บนโต๊ะหน้าชั้นเรียน
2.ครูส่งสัญญาณโดยการปรบมือ 3 ครั้งเป็นการเริ่มเล่น โดยแต่ละกลุ่มจะต้องส่งตัวแทนคำละ 1 คนวิ่งไปหยิบบัตรคำศัพท์ไปวางที่รูปภาพกีฬาชนิดต่างๆให้ถูกต้องกับชื่อที่กำหนดให้ กลุ่มไหนที่ทำได้ถูกต้องและเร็วที่สุดเป็นฝ่ายชนะ
3.ครูให้นักเรียนคัดคำศัพท์และประโยคสนทนาลงในสมุดเพื่อให้นักเรียนได้นำไปฝึก
ขั้นสรุป (Wrap up)
ครูแจกใบงานให้นักเรียนไปทำเป็นการบ้าน โดยโยงคำศัพท์ให้เหมาะสมกับรูปภาพที่กำหนดให้ถูกต้อง
สื่อการเรียนรู้
1.กระดานดำ
2.บัตรคำศัพท์ชื่อกีฬา
3.บัตรภาพกีฬาต่างๆ
4.ใบความรู้
วิธีการวัดผลและประเมินผล
สิ่งที่มุ่งวัดและ ประเมินผล | วิธีการวัดและประเมินผล | เครื่องมือการวัดและประเมินผล | เกณ์การวัดและ ประเมินผล |
1. ทักษะการฟัง 2.ทักษะการพูด | 1.สังเกตพฤติกรรมการฟัง 2.สังเกตพฤติกรรมการพูด | 1.แบบสังเกตพฤติกรรมการฟัง 2.แบบสังเกตพฤติกรรมการพูด | 1.ออกเสียงได้อย่างถูกต้องให้ 5 คะแนน 2.ออกเสียงถูกบ้างผิดบ้าง 1.5-2 คะแนน |